Không được trả lương vì chưa nộp hồ sơ có đúng luật?

0
127
Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Điều 96 Bộ luật Lao động (BLLĐ) quy định, NLĐ được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 1 tháng và người sử dụng lao động phải trả thêm cho NLĐ một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước công bố tại thời điểm trả lương. Nếu bạn không được trả lương cho những ngày đã làm việc, bạn có thể làm đơn gửi đến Phòng LĐTBXH hoặc LĐLĐ quận, huyện nơi Cty đóng trụ sở để nhờ can thiệp bảo vệ quyền lợi. Việc Cty quy định lấy lý do không có hồ sơ để không trả lương là trái quy định.

Bạn đọc số 096439xxx gọi đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL Báo Lao Động hỏi: Tôi đi làm có đóng BHXH đầy đủ. Chồng tôi bị tai nạn lao động, tôi phải nghỉ việc để đi chăm. Tôi có được hưởng chế độ BHXH gì không?



Văn phòng TVPL Báo Lao Động trả lời: Pháp luật về BHXH hiện nay chỉ quy định về việc cha mẹ có tham gia BHXH thì được nghỉ hưởng chế độ BHXH khi con dưới 7 tuổi ốm đau. Do đó, bạn không được hưởng chế độ BHXH nào khi nghỉ việc chăm chồng ốm.

Bạn đọc N.T.M.N (email: minhngox@xxx) trình bày: Tôi được hưởng BHXH và nghỉ thai sản 6 tháng. Nhưng không may, con tôi được 2 tháng thì mắc bệnh hiểm nghèo qua đời. Bây giờ, công ty gọi điện yêu cầu tôi đi làm và trả lại số tiền BHXH đã hưởng. Như vậy có đúng không?



Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều – Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Công ty bạn đã giải quyết chế độ BHXH không đúng quy định về thời điểm giải quyết. Đối với trường hợp lao động nữ sinh con, chế độ BHXH được giải quyết khi NLĐ đi làm trở lại, để tránh xảy ra trường hợp hưởng trước nhưng NLĐ gặp rủi ro như trường hợp của bạn. Luật BHXH quy định: Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 2 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 4 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 2 tháng tuổi trở lên bị chết, thì mẹ được nghỉ việc 2 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động. Như vậy nếu con bạn được 2 tháng tuổi rồi mất, bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản là 4 tháng. Do đó, nếu thời gian nghỉ chế độ thai sản của bạn đã từ đủ 4 tháng thì bạn phải đi làm trở lại và nếu đã hưởng chế độ thai sản hơn 4 tháng thì bạn phải hoàn trả lại số tiền cho thời gian không được hưởng.

Nguồn: laodong.com.vn

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.