Có được bảo lưu kết quả giám định y khoa để nghỉ hưu trước tuổi?

0
78

Luật sư Phạm Thị Thúy Kiều – Văn phòng luật sư số 6, Đoàn luật sư TP. Hà Nội trả lời: Kết luận của Hội đồng Giám định y khoa có giá trị vĩnh viễn, trừ trường hợp sau đó có Kết luận của Hội đồng Giám định y khoa cùng cấp hoặc Hội đồng Giám định y khoa cấp trên.

Hiện tại bạn 58 tuổi, có 30 năm tham gia BHXH, nếu sức khỏe của bạn suy giảm 61% trở lên thì đủ điều kiện nghỉ việc, hưởng lương hưu trước tuổi theo quy định của Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội. Khi bạn có nguyện vọng nghỉ việc trước tuổi để hưởng lương hưu do suy giảm khả năng lao động thì cần làm đơn và gửi cho người sử dụng lao động trước khi nghỉ ít nhất 45 ngày.

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn luật miễn phí 19008088 – đường dây nóng: 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Yên Hòa, Cầu Giấy, HN và 39 Trương Định, P6, Q3, TP HCM vào thứ 3, thứ 6 hàng tuần để được tư vấn trực tiếp.

Nguồn: laodong.com.vn

BÌNH LUẬN

Please enter your comment!
Please enter your name here

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.